ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อใบขับขี่  (อ่าน 3016 ครั้ง)

การต่อใบขับขี่
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:22:51 AM »
คือบัตรหนูจะหมดอายุุเดือนเมษายน 2554 แต่หนุได้ไปขอต่อบัตรเมื่อเดือนมกราคม 2554 แล้วเจ้าหน้าที่ก็ตรวจเอกสารผ่านทุกอย่างจนหนุผ่านการทดสอบรอรับบัตรอย่างเดียวแต่พอรอรับบัตรเจ้าหน้าที่กลับบอกว่าให้บัตรไม่ได้แต่หนุผ่านการทดสอบหมดแล้ว เจ้าหน้าที่เลยบอกให้มารับบัตรได้ภายหลัง แต่จนหนูก้อไม่ได้ไปรับเพราะติดงานที่ต่างจังหวัด หนุอยากถามว่าหนุยังไปรับบัตรได้อยุ่มั้ยคะ แต่เจ้าหน้าที่เค้าเขียนกำกับให้หนูมาชำระเงินด้วยนะคะ ขอบคุณที่ตอบคำถามนะคะเพราะหนุจำไปติดต่อวันศุกร์นี้แล้วน่ะคะ

admin

• Administrator
  • Full Member
Re: การต่อใบขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:15:04 PM »
เรียน คุณจิดาภา
   กรณีของคุณจิดาภา ในวันที่ไปยื่นขอต่อใบขับขี่นั้น ใบขับขี่คงยังต่ออายุไม่ได้หรือปล่าวคะ...แต่เจ้าหน้าที่อำนวยความสะดวกโดยให้ทดสอบและอบรมไปก่อน พอถึงวันครบกำหนดต่ออายุได้เจ้าหน้าที่ก็นัดให้ไปชำระเงิน..ถ้าเป็นเช่นนี้ก็ให้ไปติดต่อตามที่เจ้าหน้าที่นัดอีกครั้งนำใบขับขี่และเอกสารไปด้วยนะคะ แต่ถ้าปล่อยให้เวลาผ่านไปเกิน 3 เดือนแล้วคงต้องทดสอบใหม่ ยังไงติดต่อที่งานใบอนุญาตขับรถให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบเอกสารและข้อมูลดูอีกทีนะคะ..

ชลลดา ยอดมูลคี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:16:03 AM »
-ใบขับขี่รถจักรยานยนต์หมดอายุวันที่ 3 สิงหาคม 2555 แล้วยังไม่ได้ต่ออายุ หากไปต่อภายในเดือนพ.ย55นี้สามารถต่ออยู่ได้รึเปล่าค่ะ หรือต้องสอบใหม่
-ต้องใช้ใบรับรองแพทยืในการต่อใบอนุญาติสำหรับรถจักรยานยนต์กับรถยนต์ ประเภท 5 ปี หรือไม่ เพราะไปต่อครั้งที่แล้วดิฉันไม่ได้นำใบรับรองแพทย์ไป พนักงานบอกว่าไม่มีใบรับรองแพทย์ดิฉันเลยต่อไม่ได้ แต่เพื่อนอีกคนนำใบรับรองแพทย์ไปก็ไม่ได้ใช้และต่ออายุได้เพราะพนักงานบอกว่าไม่เอาใบรับรองแพทย์ งงค่ะทั้งที่ดิฉันก็ต่อใบขับขี่ทั้งรถจักรยานยนต์และรถยนต์พร้อมกันและประเภท5 ปี เหมือนกันด้วย  ตกลงว่าต้องใช้หรือไม่ค่ะ

ฝ่ายใบอนุญาตขับรถ

• เจ้าหน้าีที่
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 09:29:16 AM »
เรียน คุณชลลดา
    ใบขับขี่รถจักรยานยนต์หมดอายุ 3 สค.2555 สามารถมาต่ออายุหลังวันหมดอายุได้ แต่ไม่เกิน 1 ปีค่ะ.. สำหรับการต่ออายุใบขับขี่ 5 ปีที่ต้องใช้หลักฐานใบรับรองแพทย์นั้น คือกรณีใบขับขี่ที่มาขอต่อเป็นชนิดชั่วคราวโดยไม่ต้องเข้าอบรม   อีกกรณีคือใบขับขี่ชนิด 5 ปี (สีม่วง) มาขอต่ออายุไม่ต้องใช้ใบรับรองแพทย์แต่จะต้องเข้าอบรม 1 ชั่วโมง

yingchara

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 11:09:28 AM »
ใบขับขี่หมดอายุ3ปีแล้ว ต้องไปสอบใหม่มั้ยค่ะ  :( :( :(

admin

• Administrator
  • Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 10:18:24 AM »
เรียน คุณ yingchara

- ใบขับขี่ถ้าหมดอายุไป 3 ปีแล้ว ต้องมาทำการอบรม ทดสอบทฤษฎีและปฏิบัติ ใหม่เหมือนกับตอนมาทำครั้งแรก และจะต้องมาติดต่อก่อนเวลา 09.30 น. สำหรับใบขับขี่ที่จะได้ไปก็เป็นแบบ 5 ปีเหมือนเดิมค่ะ
- สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ฝ่ายใบอนุญาตขับรถ โทร. 0 5315 2077 ต่อ 111 ได้ทุกวันเวลาราชการ